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MASHARTI YA KUPATA LESENI YA BIASHARA 

 

Mtu yeyote raia wa  Tanzania anayo haki ya kupatiwa leseni ya biashara 

ili mradi awe ametimiza umri wa miaka kumi na nane (18) mwenye akili 

timamu ambaye hajawahi kupatikana na kosa la jinai na awe na eneo la 

kufanyia biashara linalokubalika kisheria. 

 

Kwa mtu ambaye sio raia wa Tanzania anapaswa kuwa na kibali 

kinachomruhusu kufanya biashara nchini kutoka Idara ya Uhamiaji. 

 

 

 

 

UTARATIBU WA KUPATA LESENI YA BIASHARA 

 

Mwombaji anapaswa kujaza fomu ya maombi 9TFN 2110 kikamilifu na 

kuambatanisha kivuli cha:- 

(i) Jina la Biashara kama  sio mtu binafsi (Certificate of 

Incorporation or Registration). 

 

(ii) “Memorandum and  Article of Allocation”  kama ni Kampuni 

(iii) Kitambulisho cha mpiga kura, Cheti cha kuzaliwa au Hati ya 

kiapo kuonyesha kuwa ni Mtanzania na Mgeni Hati ya kuishi 

nchini daraja la  “A” (Residnece Permit Class “A”). 

 

(iv) Hati ya kiuwakili (prowess of  a Honey) kama wenye hisa wote 

wa  Kampuni wapo nje ya nchi. 

 

(v) Ushahidi wa maandishi kuwa ana mahali pa, kufanyia biashara 

(Kwa mfano  hati za nyumba, mkataba wa upangishaji, risiti za 

malipo ya kodi za majengo au ardhi. 

 

(vi) Hati ya kujiandikisha kama mlipa kodi TRA (TIN). 

 

 

Kwa leseni zinazodhibitiwa na  Mamlaka mbalimbali , Kwa mfano (TFDA, 

EWURA, TAURA, CRB, TILLI) n.k lazima mwomaji kuwa na leseni husika 

kablaya kuomba leseni ya biashara fomu ya maombi ya biashara (TFN 

211) hutolewa kwa ada ya Tshs. 1,000/=. 

 

Baada ya kujaza fomu na viambatanisho, maombi hupitishwa ngazi 

zinazotakiwa kisheria – Mpango Miji na  Afya.  Baada ya hapo leseni 

hutolewa ndani ya siku moja  au mbili na  si zaidi. 
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Angalizo: Kwa utaratibu wa kuanzia mwaka 2004/2005 leseni mpya  

hutolewa bila malipo ya  ada za leseni na  leseni zote hutolewa mara 

moja tu hadi  sheria mapya (BARA) itakapoanza kutumika. 

 

MASHARTI YA  UTUMIAJI WA LESENI 

1. Mwenye leseni hataweka masharti yeyote kwa mnunuzi. 

 

2. Mwenye leseni atatoa risiti kwa mauzo yote. 

  

3. Mwenye leseni atafuata sheria ya leseni ya Biashara No. 25 ya 1972. 

 

4. Mwenye leseni hatapewa huduma/bidhaa amao hazizingatii 

viwango vya ubora,uliowekwa na vyombo vinavyotumika kisheria. 

 

5. Mwenye leseni anaweza kunyaganywa wakati wowote ikiwa 

itaonekana aliipata kwa njia ya danganyifu au amekiuka msharti 

ya leseni. 

 

MAKOSA 

i. Kuendesha biashara bila leseni. 

 

ii. Kuendesha biashara eneo tofauti na linaloonyeshwa kwenye 

leseni. 

 

iii. Kutumia leseni moja kufanyia biashara zaidi ya moja au 

maeneo mawili au zaidi. 

 

iv. Kushindwa kuonyesha lesenid ya biashara inapotakiwa 

kufanya hivyo na  Afisa aliyeidhinishwa na  Serikali. 

 

v. Kutokuweka leseni ya  biashara mahali ambapo inaonekana 

kwa urahisi. 

 

vi. Kutoa maelezo ya uongo ili kupata leseni au kukwepa kulipa 

ada/kodi inayostahili. 

 

vii. Kumzuia Afisa wa Serikali aliyepewa mamlaka ya kukagua 

kufanya kazi yake. 

 

ADHABU 
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Mtu yeyote anayetenda majawapo ya makosa hapo juu adhabu yake ni 

faini isiyopungua Tshs. 50,000/= na isiyozidi Tshs. 100,000 au kifungo 

kisichozidi miaka  miwili (2) au faini na kifungo kwa pamoja. 

 

 

LESENI ZA VILEO 

 

Sheria ya leseni za vileo imenyambulisha aina tisa za leseni za vileo 

zinazoweza kutolewa chini ya sheria hii: 

 

Retailers On 

Leseni hii humruhusu mwenye biashara kuuza pombe na kunywa eneo la 

biashara 

 

 

 

RETAILERS OFF 

 

Leseni hii haimruhusu mtu kinywea pombe eneo la biashara bali kwa watu 

wanaochukua kunyewea majumbani (Take away) kama Groceries. 

 

WHOLESALE 

 

Leseni hii ni kuuza pombe kwa jumla 

 

HOTEL 

 

Leseni hii humruhusu mwenye leseni kuuza pombe kwa ajili ya kunywea 

katika eneo la biashara kwa watu waliopanga hotelini kwa wakati 

wowote wa mchana na usiku 

 

RESTAURANT 

 

Leseni hii inamruhusu mwenye leseni kuuza pombe kwa mtu yeyote 

anayekula chakula katika mgahawa katika muda wa saa 6.00  mchana 

hadi saa 8.00  mchana na saa 12.00 hadi saa 6.00 usiku. 

 

MEMBERS CLUB 

 

Leseni hii huruhusu uuzaji wa pombe kwa kiasi chochote kwa 

mwanachama wa Klabu na wageni wao tu 

 

COMBINED 
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Leseni ambazo zimeambatanishwa mhili kwa pamoja: 

 

(a) Combined Hotel and retailers on 

(b) Combined Hotel and Restaurant 

(c) Combined restaurant and retailers on 

 

TEMPORARY 

 

Leseni hii humruhusu mwenye leseni kuuza pombe katika sehemu 

iliyotajwa kwenye leseni mahali penye burudani, starehe au mkusanyiko 

mwingine kwa kipindi kisichozidi siku tatu 

 

 

 

 

 

LOCAL LIQUOR 

 

Class A Local Liquor 

Leseni hii humruhusu mwenye leseni kutengeneza pombe za kienyeji 

katika sehemu iliyotajwa na kuuza kwa ajili ya kunywea sehemu ya 

biashara au nje ya sehemu ya biashara 

 

Class B Local Liquor 

Leseni hii humruhusu kutengeneza pombe ya kienyeji sehemu iliyotajwa 

na kwenda kuuzia sehemu nyingine iliyo na leseni ya kuuza pombe za 

kienyeji 

 

Class C Local Liquor 

Leseni hii humruhusu kutengeneza pombe ya kienyeji katika sehemu 

iliyotajwa kwenye leseni na kuuza kwa mwenye class D au Class E 

 

Class D Local Liquor 

Leseni hii humruhusu kuuza pombe za kienyeji katika sehemu iliyotajwa 

kwenye leseni kwa kunywea eneo la biashara 

 

Class E Local Liquor 

Leseni hii humruhusu kuuza pombe za kienyeji kwa ajili ya kunyewea 

sehemu nyingine mbali ya eneo la biashara 

 

 

1.  MASHARTI YA KUPATA LESENI 

 

    Mtu yeyote raia wa  Tanzania anayo haki ya kupatiwa leseni ya   
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    Vileo  ili mradi awe ametimiza umri wa miaka kumi na nane (18)  

    mwenye akili timamu ambaye hajawahi kupatikana na kosa la jinai na  

    awe na eneo la kufanyia biashara linalokubalika kisheria. 

 

    Kwa mtu ambaye sio raia wa Tanzania anapaswa kuwa na kibali  

    kinachomruhusu kufanya biashara nchini kutoka Idara ya Uhamiaji. 

 

2.  UTARATIBU WA KUPATA LESENI 

 

• Mwombaji hujaza fomu za maombi zinazotolewa na Manispaa 

• Eneo/jingo linalokusudiwa kufanyia biashara hiyo kukaguliwa na 

Afisa Afya, Afisa Mipangomiji, Polisi, Afisa Mtendaji wa Kata (WDC) 

na Afisa Biashara wa Manispaa na hutoa maoni yao kwenye fomu 

husika 

• Maombi hayo hupelekwa katika Malaka ya Utoaji wa Leseni za 

Vileo ya Manispaa kwa uamuzi 

• Mwombaji ambaye maombi yake yamepitishwa hupewa Leseni 

baada ya kulipa ada inayotakiwa na ni lazima amekamilisha 

masharti ya kupata leseni hapo juu 

 

 

VIWANGO VYA ADA 

 

Viwango vya ada vinavyotumika kwa sasa kwa aina mbalimbali za leseni 

ni kama zifuatavyo:- 

 

1. Retailers On  (Baa)                               -  30,000.00    hadi     40,000.00 

2. Retailers Off  (Grosari)                          -  20,000.00    hadi     30,000.00 

3. Wholesale  (Jumla)                               -  10,000.00    hadi     20,000.00 

4. Members Club (Klabu Wanachama) -  10,000.00    hadi     20,000.00 

5. Restaurant & Retailers On                     -  30,000.00   hadi     40,000.00     

6. Temporary licence (Leseni ya muda)  -    7,000.00   hadi     15,000.00 

7. Hotel Licence (Leseni ya Hoteli)           -   30,000.00  hadi      40,000.00 

8. Retailers Off non-spirituous                    -     7,000.00  hadi      15,000.00 

9. Retailers On – non-spirituous                 -    10,000.00  hadi      15,000.00 

 

Mamlaka ya Vileo itaamua kiwango cha ada kitakachotozwa kati ya 

kiwango cha chini na kile cha kima cha juu.  Viwango vinavyotumika kwa 

sasa na Manispaa ni vile vya kima cha juu kwa kila aina ya leseni. 

 

 

3.   MASHARTI YA UTUMIAJI 

 

      Leseni za vileo zina masharti mengi ikiwa ni pamoja na kutouza kilevi  
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      kwa watoto.  Masharti mengine ni muda wa kuuza pombe na kelele  

      za muziki. 

 

MUDA WA KUUZA POMBE 

 

BAA (RETAILERS ON) 

 

• Jumatatu hadi Ijumaa  -  Saa 12.00 jioni hadi saa 5.00 Usiku 

• Jumamosi, Jumapili na Sikukuu  -  Saa 5.00 asubuhi hadi saa 8.00 

mchana na saa 12.00 jioni hadi saa 6.00 usiku 

 

GROSARI (RETAILERS OFF) 

 

• Jumatatu hadi Ijumaa  -  Saa 2.00 asubuhi  hadi saa 1.00 jioni 

• Jumamosi, Jumapili na Sikukuu  -  Saa 3.00 asubuhi hadi saa 6.00  

                                                                mchana  

 

 

RESTAURANT LICENCE (MGAHAWA) 

 

• Jumatatu hadi Ijumaa  -  Saa 6.00 mchana  hadi saa 8.00 mchana   

                                                 na saa 12.00 jioni hasi saa 6.00 usiku 

• Jumamosi, Jumapili na Sikukuu  -  Saa 5.00 asubuhi hadi saa 8.00  

                                              mchana na saa 12.00 jioni hadi saa 6.00 

                                                    usiku 

 

MAKOSA 

 

Baadhi ya makosa chini ya sheria hii: 

 

• Kuruhusu biashara nyingine isiyokubalika kisheria kufanyika eneo la 

biashara 

• Kuuza pombe kwa mtu mwenye umri chini ya miaka kumi na sita 

(16) 

• Kuajiri mtu chini ya miaka kumi na sita  (16) kuuza pombe 

• Kuruhusu mtu mwenye umri chini ya miaka kumi na sita  kukaa eneo 

la kuuzia pombe 

• Kutoweka leseni sehemu ya wazi, ambapo itaonekana kwa urahisi 

na wakaguzi 

• Kumruhusu/kuleta fujo katika eneo la biashara 

• Kuruhusu eneo la biashara kutumika kama danguro 

• Kuuza pombe muda ambao ni kinyume cha sheria 

• Kufanya biashara ya pombe kwa kutumia leseni ya vileo ambao 

haistahili 
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ADHABU 

 

Mfanyabiashara anayetenda mojawapo ya makosa haya akikamatwa, 

atafikishwa mahakamani na akitiwa hatiani atalipa faini au kifungo au 

adhabu zote kwa pamoja. 

 

 

II  UTARATIBU WA USHURU WA MALAZI (HOTEL LEVY) CHINI YA SHERIA NA. 

23    YA 1972 

 

MASHARTI YA KULIPIA HOTEL LEVY 

 

1. Kila mmiliki wa nyumba ya wageni (Guest House)  anapaswa kulipa 

kodi  ya asilimia ishirini (20) ya malipo ya nyumba (Guest House 

charges) kwa mwezi husika.  Wamiliki wenye mauzo yanayotozwa 

kodi ya zaidi ya Tshs. 40 milioni kwa mwaka hawatalipa kodi ya 

malazi bali watalipa Kodi ya ongezeko la tghamani (VAT) 

 

2. Kodi iliyowekwa, italipwa kuanzia tarehe moja hadi tarehe saba ya 

mwezi unaofuata mauzo 

 

UTARATIBU WA KULIPIA HOTEL LEVY  

 

• Malipo ya Ushuru wa Malazi ni lazima yaambatanishwe na fomu ya 

mapato ya kila siku (fomu H.L. 1) au kitabu cha wageni, na fomu ya 

mapato ya kila mwezi (fomu H.L.2) 

 

• Mmiliki wa nyumba analeta fomu H.L.1 au kitabu cha wageni 

pamoja na fomu H.L. 2 ambaye amekwisha jaza.  Afisa 

anayekadiria atapitia H.L.1 au kitabu cha wageni na fomu H.L. 2 ili 

kuhakikisha ni sawa na kuhakikisha mmiliki amefikia vizuri asilimia 20 

ya mapato ya malazi ya mwezi. 

 

• Mmiliki akishindwa kulipa ushuru kwa muda uliopangwa, siku saba 

(7) baada ya mwezi husika kumalizika, atalipa nyongeza ya asilimia 

25 ya ushuru unaotakiwa kulipwa, na endapo ataendelea 

kutokulipa adhabu (penalty) itakuwa inaongezeka   kwa asilimia 

kumi (10) ya ushuru uliotakiwa kulipwa kila baada ya siku thelathini 

(30) kumalizika 

 

MAKOSA 
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• Mmiliki wa nyumba ya kulala wageni kushindwa kulipa ushuru wa 

malazi kwa muda unaotakiwa 

 

• Kushindwa au kukataa kuwasilisha fomu ya mapato ya kila mwezi 

 

• Kushindwa kuweka na kutunza kitabu chenye kumbukumbu sahihi 

za kulala wageni 

 

• Kushindwa kutoa risiti, hati za madai na kumbukumbu nyinginezo 

kama sheria inavyotaka 

 

• Kumzuia Mkurugenzi au Mwakilishi wa Mkurugenzi katika kufanya 

kazi zake zilizowekwa na sheria au Kanuni za Ushuru wa Malazi 

 

• Kushindwa kutekeleza Ilani iliyotolewa na Kamishna/mkurugenzi ya 

kuitwa na kuwasilisha nyaraka zinazohusu nyumba yake ya kulala 

wageni 

 

• Kutoa taarifa ya uongo kwenye kumbukumbu yeyote inayotumika 

kwa ajili ya kudanganya au kushindwa au kukataa kujibu maswali 

vizuri kwa Afisa wa Serikali aliyepewa madaraka na sheria hii 

 

 

ADHABU 

 

• Mmiliki atakayetenda mojawapo ya makosa yaliyotajwa hapo juu 

atalipa faini isiyopungua Tshs. 50,000.00 kwa Mkruugenzi wa 

Manispaa na isiyozidi Laki tano (500,000.00) Mahakamani 

akipatikana na hatia. 

 

• Mmiliki anayekwepa kulipa Ushuru wa Malazi kwa makusudi 

akikamatwa na kutiwa hatiani atalipa faini isiyozidi shilingi milioni 

mbili (2,000,000.00) 

 

 

 

 

 

IV   (i) USIMAMIZI WA BIASHARA NDOGO NDOGO 
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HALMASHAURI YA MANISPAA YA  TEMEKE 

 

 
 

TANGAZO 

UTOAJI WA LESENI ZA VILEO KIPINDI CHA KUANZIA TAREHE 

01.10.2010 HADI 31.03.2011 
(Chini ya Sheria ya Leseni za Vileo Na. 28 ya 1968 na marekebisho yake) 

 
Wafanyabiashara wote wanaoendesha biashara ya Vileo katika Halmashauri ya 

Manispaa ya Temeke wanatangaziwa kwamba, leseni za Vileo kwa kipindi kitakachoanza tarehe 
01.10.2010 hadi 31.03.2011, zinaanza kutolewa kuanzia tarehe 01.10.2010. 

 
Fomu za maombi ya Leseni za Vileo, zinapatikana katika Ofisi ya Mkurugenzi wa 

Manispaa ya Temeke, Makao Makuu ya Manispaa iliyoko karibu na Uwanja wa Taifa na barabara 
ya Mandela. 

 
Fomu za maombi mapya na ya zamani, zijazwe kikamilifu na kurejeshwa sehemu ya 

Biashara na viwanda Manispaa ya Temeke kabla ya tarehe 20.9.2010.  Fomu ya maombi 
yanayorudiwa (Renewal) iambatishwe na kivuli (Photocopy) cha leseni ya kipindi kinachoishia 
tarehe 30.09.2010. 
 
MWISHO:  (i)  Mamlaka ya Utoaji wa Leseni za Vileo ya Halmashauri ya Manispaa ya  
                       Temeke, haitahusika kwa lawama yeyote itakayotolewa na mwombaji aidha 
                       kwa kuchelewesha ombi lake, au kwa kutokuzingatia tarehe ya mwisho ya  
                       uwasilishaji wa maombi. 
 
                 (ii)  Ieleweke pia kuwa, hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya yeyote 
                       atakayekutwa akiendesha biashara ya vileo bila ya leseni halali ya 
                       kipindi/vipindi husika. 
 
    (iii)  Wafanyabiashara wanatahadharishwa kutokuwatumia mawakala au watu  
                       wasiohusika katika kushughulikia masuala ya leseni zao, kutokana na  
                       udanganyifu wanaoufanya wa kudai malipo yasiyokuwepo au kutoa taarifa 
                       za uongo. 
 
 
 

STEPHEN M. KONGWA 
MKURUGENZI WA MANISPAA 

TEMEKE 
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Uendedhaji wa biashara ndogondogo unasimamiwa na  sheria ndogo ya 

Jiji ya mwaka 1991 (The Dar es Salaam City Town/(Hawking  and  Street 

trading) amendment  By – law  1999) sheria hii inalenga kuthibiti uharibifu 

wa Mazingira, kuhatarisha maisha/Afya za wananchi, kuleta sura mbaya 

ya Mji  na uvamizi wa  maeneo ya wazi/starehe. 

 

MASHARTI YA KUFANYA BIASHARA 

 

• Mfanyabiashara awe safi na nadhifu 

• Umbo chombo safi cha kufanyia biashara 

• Eneo la kufanyia biashara 

• Kuboreshad na kuhifadhi mazingira 

• Kuwe na eneo la kufanyia biashara linalokubalika kisheria 

 

UTARATIBU 

 

Manispaa imetenga maneo ya  Tazara (RTD), Tandika (Kamochea), 

Rangitatu, Charambe, Temeke Stereo na Tandika Sokoni kwa ajili ya 

wafanyabiashara ndogondogo. 

 

MAKOSA 

 

Sheria hii ndogo inamzuia mtu kufanya biashara kwenye maeneo 

yafuatayo:- 

 

• Bustani za Jiji /Manispaa 

 

• Mbele za nyumba za Serikali, Taasisi za Fedha, Ofisi za Ubalozi, 

Mashirika ya  Serikali, Kimataifa, Nyumba za Ibada na  Taasisi zisizo 

za Kiserikali (NGOs). 

 

• Mashule, Hospitali, Maeneo yaliotengwa kwa kumbukumbu za 

Kitaifa. 

 

• Maeneo yanayozuia mtu kuingia  na kutoka kwenye jingo. 

 

• Maeneo yenye kumzuia au kuleta usumbufu kwa watembea kwa 

miguu. 

 

• Maeneo ya kupumzikia (bus stand) au kuegesha magari. 

 

• Kutundika bidhaa kwenye majengo ya  watu, Taasisi, Miti, Kuta 

(Fence) nguzo za taa, Umeme, vituo vya simu, viti vya kumpumzikia 

wasafiri. 
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• Kutembeza bidhaa Maofisini. 

 

 

ADHABU 

 

Mfanyabiashara atakeyetenda majawapo ya makosa haya akikamatwa 

atafikishwa Mahakamani na adhabu yake ni  faini au kifungo au vyote 

kwa pamoja. 

 

 

Usajili wa Taxi Cabs chini ya Sheria ndogo ya Jiji (The City of Dar es Salaam 

(Registration of Taxi –cabs and Private Hire Vehicles) By-law, 1968 

 

MASHARTI 

 

Mmiliki wowote wa gari ndogo anayetaka kusajili gari lake ni lazima 

akamilishe masharti yafuatayo: 

 

• Rangi ya gari iwe nyeupe 

• Iwe imechorwa mstari wa bluu ubavuni 

• Iwe imekaguliwa na Polisi wa Usalama barabarani na ripoti ya 

ukaguzi iwe imekamilika 

• Mmiliki awe amekwisha lipia tozo zote za Mamlaka ya Mapato na 

kupewa stika na leseni ya taxi (sticker and Taxi =-cabs licence) 

kutoka TRA 

 

UTARATIBU 

 

Mwombaji anatakiwa kufika na kivuli cha Kadi ya gari na awe ametimiza 

masharti yaliyotajwa.  Atapewa fomu ya maombi ya usajili na atajaza 

kikamilifu na kuambatanisha: 

 

• Kivuli cha Kadi ya gari 

• Ripoti ya ukaguzi 

• Stika kutoka Mamlaka ya Mapato 

• Taxi – cab licence kutoka Mamlaka ya Mamlaka ya Mapato 

• Kituo cha kuegesha 
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Mmiliki baada ya kukamilisha taratibu atalipa ada ya Tshs. 61,000.00 kwa 

mchanganuo ufuatao: 

 

• Ada ya Maegesho  -  Tshs. 36,000.00 

• Ada ya Usajili            -  Tshs. 20,000.00 

• Ada ya Kituo             -  Tshs.   5,000.00 

                           JUMLA        -  Tshs. 61,000.00 

 

 

Baada ya malipo anapata  Hati ya Usajili na namba ya ubavuni. 

 

MAKOSA 

 

• Kufanya biashara ya taxi-cabs bila ya kusajili 

• Kuegesha Taxi – cab kwenye Kituo ambacho hakijaainishwa 

• Kutokuwa na ripoti ya ukaguzi ya Polisi wa Usalama barabarani 

• Kutokuwa na Leseni ya Taxi-caba 

• Kutokuwa na Stika 

 

ADHABU 

 

Anayefanya kosa lolote atakamatwa na Mamlaka inayohusika na 

kufilishwa kwa kosa hilo. 


