
HALMASHAURI YA WILAYA YA MKALAMA 

IDARA YA ARDHI NA MALI ASILI 

 

1.0 UTANGULIZI 

Idara ya Ardhi na Mali Asili inajumuisha vitengo vya Ardhi, Upimaji na ramani, Uthamini, 

Mipango Miji, Misitu na Nyuki. Vilevile kwa kushirikiana na idara ya ujenzi, idara hii 

inashughulika na kutoa vibali vya ujenzi. 

 

2.0. UTEKELEZAJI WA SHUGHULI MBALIMBALI KATIKA IDARA 

 
Idara ya Ardhi na maliasili katika Halmashauri ya wilaya ya    imeweza kushughulikia na 

kusimamia masuala mbalimbali yahusuyo sekta ya Ardhi. Masuala hayo ni pamoja na  

i. Kusimamia ukusanyaji wa kodi ya Ardhi (Land Rent). 

ii. Kusimamia shughuli za upimaji wa viwanja vya makazi, biashara na huduma za jamii 

katika mji wa Nduguti unaofanywa na kampuni binafsi kwa makubaliano rasmi na 

wananchi. 

iii. Kutoa elimu kwa wananchi katika maeneo mbalimbali yenye migogoro hasa kwenye 

maeneo yenye wakulima na wafugaji, wakulima wakubwa na wanavijiji na migogoro ya 

mashamba makubwa.     

iv. Kuendelea kupokea maombi na kutoa hati za umiliki za viwanja na mashamba 

yaliyopimwa. 

v. Kufanya upimaji wa mashamba ya watu binafsi na taasisi katika vijiji mbalimbali ndani 

ya wilaya. 

 

2.1. MAFANIKIO  

Idara ya Ardhi na maliasili katika Halmashauri ya wilaya ya Mkalama katika kipindi tajwa hapo 

juu imefanikiwa.  

1. Tumepima viwanja 7000 katika mji wa Nduguti ambapo ndio makao makuu ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama. 

2. Kutatua mgogoro wa ardhi baina ya wilaya ya Mkalama na Mbulu, wataalam wa pande 

zote mbili wamekutana maeneo yenye migogoro ya Hilamoto na Kidarafa kubaini 

mipaka halali.    

3. Kutoa ushauri wa kitaalam na elimu kwa wananchi juu ya masuala yahusuyo Ardhi na 

Maliasili ofisini na maeneo mbalimbali ndani ya wilaya.  
4. Utaratibu wa kutoa Hati miliki unaendelea na fomu za maombi ya miliki zilizopokelewa 

mpaka tarehe 27/12/2017 ni Thelatini na nane (38).  
5. Maombi binafsi ya upimaji yanapokelewa idarani na kufanyiwa taratibu za upimaji. 



 

3.0. CHANGAMOTO. 

Idara ya Ardhi na maliasili katika Halmashauri ya wilaya ya Mkalama inakumbana na 

changamoto zifuatazo; 

1. Kutokuwa na Afisa Ardhi Mteule mpaka sasa. Jambo hili linakwamisha juhudi za ofisi za 

kumilikisha wananchi ardhi ambayo tayari imepimwa kisheria vilevile kuikosesha 

halmashauri mapato. 

2. Kutokuwa na wataalamu wengine katika sekta ya Ardhi na mali asili ikiwemo Mthamini. 

kuendelea kuazima wataalamu kutoka Manispaa ya Singida hasa kwa kada za Uthamini 

na Afisa Ardhi Mteule. 

3. Kutokuwepo vifaa hasa vya upimaji na uaandaji wa ramani, na kuendelea kukodi vifaa 

vya upimaji kama differential GPS kwa ajili ya kupima na kutatua migogoro ya mipaka. 

4. Tatizo la usafiri jambo linalokwamisha kufanya shughuli za kutosha za nje ya ofisi. 
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