
 

2.0 MAJUKUMU YA IDARA YA ELIMU SEKONDARI 

Majukumu ya Idara ya Elimu Sekondari katika Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama ni 

kama ifuatavyo:- 

i. Kutafsiri na kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Elimu katika majukumu 

ya Halmashauri. 

ii. Kusimamia sheria,taratibu na kanuni. 

iii. Utawala na uendeshaji (utawala ni pamoja na kusimamia umma ,upatikanaji 

wa huduma za jamii ,kuandaa na kuhudhuria vikao mbalimbali, kutunza 

kumbukumbu, kushauri na kupendekeza  namna ya kuboresha utoaji wa 

huduma) 

iv. Kuiwakilisha Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi katika Halmashauri. 

v. Kuwahimiza watumishi waliochini ya Idara watekeleze majukumu yao ipasavyo 

kwa kuboresha mazingira ya kazi zao na ikiwezekana kutoa motisha ili 

kuongeza ufanisi. 

vi. Kupanga na kusimamia mipango na bajeti ya maendeleo katika Idara ya 

Elimu Sekondari. 

vii. Kusimamia na kutoa tathimini  ya maendeleo ya taaluma ya Shule kwa 

kuhakikisha mahitaji muhimu ya kufundishia na kujifunzia yanapatikana kwa 

kushirikiana na jamii katika maeneo husika. 

viii. Kusimamia nidhamu ya watumishi walimu,wasio walimu na wanafunzi wa 

Idara ya Elimu Sekondari. 

ix. Kusimamia mapato na matumizi na vifaa vingine vya Shule. 

x. Utoaji wa taarifa za utekelezaji. 

 

3.0 TAKWIMU ZA IDARA YA ELIMU SEKONDARI KWA MWAKA 2017 

Takwimu za Shule za Sekondari kwa Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama ni kama 

ifuatavyo:- 

3.1 IDADI YA WANAFUNZI 

Zipo shule 19 za Umma na moja ya binafsi. Kwa mwaka huu 2017 Shule hizi kwa 

pamoja zina jumla ya wanafunzi 4716 ikiwa wavulana 2239 na wasichana 2477. 

3.2    IDADI YA WALIMU 



Idara ya Elimu sekondari ina jumla ya watumishi 264.Aidha, kuna walimu wa sayansi 65 

kati ya walimu 115 wanaotakiwa. Kwa upande wa mafundi sanifu wa maabara tunao 

wawili tu (2) kati ya wanaotakiwa 57. Hivyo, kwa mchanganuo huo bado tunao upungufu 

mkubwa. 

 

3.3    MIUNDOMBINU 

Halmashauri kupitia Idara ya Elimu Sekondari imekusanya takwimu za hali halisi ya 

miundombinu katika Shule za Sekondari kama inavyoonekana hapa chini:- 

 
MIUNDO MBINU YA KUDUMU 
 
 

AINA YA MIUNDO MBINU MAHITAJI ILIYOPO 

Jengo la Utawala 20 5 

Vyumba vya Madarasa 174 176 

Chumba maalumu cha wasichana 20 2 

Maabara ya 

Fizikia 20 19 

Kemia 20 19 

Baolojia 20 18 

Kilimo 8  0 

Ufundi 6  0 

Jiografia 16  1 

SayansiKimu 9  0 

Kompyuta 20  1 

Nyumba za walimu 247 57 

Matundu ya Vyoo (Wavulana) 115 101 

Matunduya vyoo (Wasichana) 140 105 

Matundu ya vyoo rafiki kwa wenye mahitaji maalumu (wavulana) 0  0 

Matundu ya vyoo rafiki kwa wenye mahitaji maalumu (wasichana) 0  0 

Vyoo vya walimu wa kiume 25 21 

Vyoo vya walimu wa kike 25 20 

Vyumba/Chumba cha ushauri na unasihi 20  2 

Maktaba 20 1 

Jiko 17 3 

Bwalo la Chakula 17 2 

Stoo 26 2 

Zahanati 8  0 

Mabweni ya wavulana 3 1 



Mabweni ya wasichana 3 1 

Hosteli za wavulana 17 0 

Hosteli za wasichana 17 2 

 

3.4 SAMANI 

6.0 SAMANI ZILIZOPO SHULENI   

AINA YA 
SAMANI MAHITAJ ZILIZOPO UPUNGUFU 

Meza za 
wanafunzi 5210 5210 0 

Viti vya wanafunzi 5049 5049 0 

Meza za walimu 284 141 143 

Viti vya walimu 312 158 154 

Kabati 122 30 92 

Shubaka 113 33 80 

Kasiki 25 19 6 

Vitanda 703 608 95 

    

 

4.0 UTEKELEZAJI WA SHUGHULIZA SERIKALI  

Utekelezaji wa shughuli za serikali katika idara unazingatia sera ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia, Malengo ya Maendeleo ya Millennia, MKUKUTA na Makisio ya bajeti ya 

Halmashauri. 

 

5.1 MALENGO 

i. Kufanya ufuatiliaji wa kitaaluma katika shule zote 20 za sekondari. 

ii. Kulipa stahili mbalimbali za watumishi (ikiwa ni pamoja na likizo, matibabu 

na uhamisho) 

iii. Kuwezesha shughuli za kuboresha mazingira ya kujifunzia na kufundishia 

katika shule za sekondari. 

iv. Kuhamasisha wadau wa elimu hususani wazazi kuchangia chakula cha 

wanafunzi cha mchana ili kuongeza mahudhurio shuleni.  

v.  

 



5.2 UTEKELEZAJI WA MALENGO 

Idara ya Elimu Sekondari imefanikiwa kutekeleza mambo yafuatayo:- 

i. Kuanzisha masomo ya kidato cha tano na sita katika shule ya sekondari 

Iguguno kwa tahasusi za HGE, HGK na HGL. 

ii. Halmashauri kupitia idara ya elimu sekondari imefanikiwa kupata walimu 

19 wa sayansi kwa kipindi cha mwezi April -Septemba, 2017. 

iii. Idara imefanikiwa kutembelea shule zote kwa kipindi cha mwezi Januari-

Desemba, 2017. 

iv. Idara imeendelea kusimamia ujenzi wa miundombinu Iguguno, Isanzu 

Mwangeza, Jorma, na Gumanga Sekondari . 

v. Imefanikiwa pia kuanzisha ufundishaji wa masomo ya sayansi kwa vitendo 

katika shule saba kati ya shule ishirini mwaka 2017  

 

Fred A. Kimeme 

Mkuu wa Idara Elimu Sekondari (W) 
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