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1. Utangulizi 

1.1 Mahitaji ya rasilimali watu 

Mahitaji ya rasilimali watu kwenye idara ni watumishi 28 ambayo inajumuisha wahandisi wanne, 

fundi sanifu 8, na fundi bomba 16. Kwa sasa kuna jumla ya watumishi saba (7) ambao mhandisi 

mmoja (kaimu mkuu wa idara), fundi sanifu (maji) wanne na fundi sanifu wasaidizi (maji) wawili. Hii 

sawa na asilimia 25 ya mahitaji ya watumishi wote. 

1.2 Majukumu ya idara ya maji ndani ya wilaya 

Idara ya maji ni mojawapo ya idara 17 katika halmashauri ya wilaya ya mkalama 

Kwa kuzingatia mamlaka za serikali za mitaa katika halmashauri ya wilaya ya mkalama, tuna wajibu 

wa kuimarisha upatikanaji wa maji safi na salama kwa kutoa huduma ya maji kwa jamii ikiwa kama 

mahitaji muhimu kwa watu. 

Zifuatazo ni shughuli ambazo kama idara zinaendelea kuzifanya 

a) Kufanya upembuzi yakinifu, kukusanya  

b) kufanya utafiti wa maji ardhini ili kuweza kutambua sehemu ambayo itatupa maji ya kutosha 

ambayo itatumika kama chanzo cha maji 

c) Kusimamia utekelezaji wa miradi ya maji kwa kuangalia ubora wake 

d) Kutunza rekodi za rasilimali za maji 

e) Kufanya usimamizi na kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maji. 

  

Vyanzo vya maji ndani ya wilaya 

Vyanzo vikuu vya maji katika wilaya ya mkalama ni maji kutoka chini ya ardhi ambayo yanapatikana 

kwa kuchimba visima virefu, vifupi au vya kati. Tuna aina mbili ya mifumo ya usambazaji wa maji 

ambayo ni kwa kuchimba visima vifupi au vya kati na kuweka pampu ya mkono na aina nyingine ni 

kuweka mtandao wa maji  ambayo inahusisha na usambazaji wa maji kutoka kwenye chanzo (visima 

virefu) kwenda kwenye tenki ambalo linajengwa sehemu yenye mwiinuko na baadae kuruhusu maji 

kwa watumiaji yakitokea kwenye tenki la maji. Maji hutolewa kwenye chanzo kwa kutumia pampu 

inayoendeshwa kwa ingini inayotumia diesel au pampu inayotumia umeme kutoka gridi ya taifa 

 

 

 

 



Majedwali namba 1 na namba 2 yafauatayo yanaonesha vyanzo vya maji vilivyokuwepo ndani ya 

wilaya 

Jedwali namba 1 

S/N Aina ya 

chanzo 

cha maji 

Idadi ya 

vyanzo 

vya maji 

vilivyo 

kuwepo 

Hali ya vyanzo vya maji Aina ya 

pampu 

iliyofungwa 

 

Idadi ya 

vyanzo vya 

maji 

vinavyofanya 

kazi 

Idadi ya 

vyanzo vya 

maji 

visivyofanya 

kazi 

Idadi ya 

vyanzo 

vilikuwepo 

na 

havijaanza 

kutumika 

1 Visima 

virefu 

14 11 3 -- Submersible Diesel 

generetor 

2 Visima 

virefu 

4 4 - - Submersible umeme 

3 Visima 

virefu 

5 3 2 - mono Diesel 

engine 

4 Visima 

virefu 

1 1 - - submersible solar 

5 Visima 

virefu 

14 - - 14 - - 

6  240 165 75 - Afridev Hand 

pump 

Jumla  278 184 80 14   

 

Jedwali na 2: Aina ya miundombinu ya maji iliyokuwepo ndani ya wilaya 

S/N Aina ya 

miundo mbinu 

Idadi ya vituo 

vya maji 

vilivyokuwepo 

Hali ya mradi 

Idadi ya vituo 

vya maji 

vinavyofanya 

kzi 

Idadi ya vituo vya 

maji visivyofanya 

kazi 

Idadi ya vituo vya 

maji 

vilivyotelekezwa 

1 Mfumo wa 

maji 

unaotumia 

mtandao wa 

mabomba 

(pipe network) 

237 169 68 - 

2 Mfumo wa 

maji 

unaotumia 

pampu ya 

mkono 

240 165 75 - 

  477 334 143 - 

 



1.4 Hali ya upatiknaji wa maji hadi kufikia mwezi wa 12 mwaka2017 

 Watu 89,772 kati ya watu 208,772 ndio watu pekee ambao wanapata huduma ya maji ndani ya 

wilaya ya Mkalama. Upatikanaji wa maji katika maeneo mbalimbali unachingiwa na uanzishwaji wa 

miradi ya maji ambayo inawezeshwa na serikali kuu pamoja na wadau wengine wa maendeleo. Katika 

kipindi cha mwaka 2015/2016 kulikua na ongezekol la asiimia 4 ya maeneo yaliyofikiwa na huduma 

ya maji kutoka asilimia 39. Ongezeko hilo lilifanikiwa katika utekelezaji wa mradi wa ufungaji wa 

pampu za mkono (Afridev) 30 kwenye visima vya maji 30 vya kati vilivyowezeshwa na shirika 

ambalo si la kiserikali linaloitwa Help for Underserved Communities (H.U.C).   

1.5 Wadau 

Katika utekelezaji wa usambazaji wa maji vijijini ndani ya wilaya, tunatambua ubora wadau wa 

maendeleo katika michango yao kwa serikal kuu pamoja na serikali za mitaa ambako kuna uhitaji 

mkubwa wa huduma za jamii. Katika wilaya ya Mkalama, miradi ya maji vijijini imefanikiwa 

kikamilifu kwa uwezeshwaji wa wadau wafuatao wa maendeleo: 

a) Serikali kuu 

b) Benki ya dunia 

c) Help for Underserved Communities (H.U.C) 

d) Norwegian Church Aid-NCA 

e) Community contributions for project cost sharing with volunteering Non-Governmental 

Organization. 

 

2. Malengo ya kuimarisha upatikanaji wa huduma ya maji 

Malengo ya kutatua changamoto za upatikanaji wa huduma za maji vijijini ni kuimarisha 

upatikanaji, ubora na usawa wa utoaji huduma ya maji na kuhakikisha kwamba maji 

yanapatikana umbali usiozidi mita 400 kutoka maeneo ambayo jamii inaishi. Katika mwaka 

wa fedha 2017/2018 hadi kufikia mwezi wa 6, halmashauri ina lengo la kuhakikisha 

upatikanaji wa maji vijijini unaimarika hadi asilimia 72 kutoka asilimia 43 kwa kufanya 

shughuli za miradi zilizopangwa. This target is integrated to theNational Development Vision 

2025, Malengo ya milenia, sera ya maji ya taifa 2002, Kauli mbiu ya uchaguzi wa CCM 2015, 

n,k 

 

3 Hali ya utekelezaji wa miradi kwa mwaka 2016/2017 na 2017/2018 

Katika mwaka wa fedha 2016/17, Halmashauri ya wilaya ya Mkalama ilipokea kiasi cha 

shilingi za kitanzania 425,843,00 ambayo sawa na asilimia 58.3 ya kiasi cha bajeti nzima 

iliyotengwa kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maji vijijini. Taarifa ya kina ya utekelezaji wa 



shughuli zilizopangwa kufanyika zimeonyeshwa kwenye kiambatanisho namba 1 kwenye hii 

taarifa. 

Kwa mwaka 2017/18, Halmashauri ya wilaya ya Mkalama ina bajeti ya shilingi 697,005,000TZS kati 

ya 723,005,000 za kitanzania (Kama ilivyo onyeshwa kwa kifupi kwenye taarifa ya fedha 

iliyoambatanishwa katika kiambatanisho namba 2) kiasi cha pesa cha bajeti ambacho kilikua 

kimepangwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji vijijini. Pamoja na utoaji wa pesa ya 

bajeti ambao haukufikia asilimia 100, katikati ya robo ya pili ya mwaka halmashauri ilipokea 

shilingi 26000000 tu ilitolewa kwa ajili ya usimamizi ,ufuatiliaji, upembuzi yakinifu , usanifu 

wa miradi, ukaguzi wa ndani, usimamizi wa ofisi na matengenezo ya magari. Shughuli 

zilizopangwa kufanyika kwa mwaka wa fedha imeonyeshwa kwenye jedwali la 3 

 

Jedwali la3: Miradi iliyopangwa kwa ajili ya kutekelekezwa kwa mwaka wa fedha 

2017/18 

Maelezo ya mradi Muda 

uliopangwa 

kwa ajili ya 

utekelezaji 

Utekelezaji 

Usanifu 
(In house) 

Kutangaza 
zabuni 
 
 

Hali ya mradi 

Kufanya utafiti wa maji ardhini, 

kuchimba visima virefu 20 na 

kufunga pampu za mikono (Afridev 

pump) kwa vijiji vya lukomo(1), 

ishinsi(2), ishenga(1), singa(1), 

malaja(1), nkalakala(1), 

mgolombyo(2), kinyambuli(2), 

gambasimboi(1), mnung’una(1), 

ikungu(1), tumuli-makambi ya fisi(1), 

nkungi(1), mdilika(1), mkiko(1) and 

igonia(2)  

Mwezi wa 12 

hadi mwezi 

wa 6, 2018 

- Zabuni 
imeshatangazwa 
na mkandarasi 
ameshapatikana 
kwa utekelezaji 

0 

Kuimarisha miundombinu ya maji 

(kulaza bomba, kujenga matenki ya 

maji, kujenga kibanda cha mashine, 

kujenga vituo vya maji, chemba na 

kufunga three phase submersible)  

kijiji cha Nduguti 

Mwezi wa 

kwanza hadi 

mwezi wa 6, 

2018 

Imeshakamilika 

tayari kwa 

kutangaza zabuni 

- 0 

Kujenga miundombinu ya maji 

(Kulaza bomba, kujenga matenki ya 

maji, kufunga pampu, kujenga vituo 

Mwezi wa 

kwanza hadi 

mwezi wa 6 

Imeshakamilika 

tayari kwa 

kutangaza zabuni  

- 0 

 vya maji, kuweka jenereta,na     

 kujenga  chemba)  kijiji cha 

kinyangiri  

, 2018    

Kujenga miundombinu ya maji 

(Kulaza bomba, kujenga matenki ya 

maji, kufunga pampu, kujenga vituo 

vya maji, kuweka jenereta,na 

kujenga chemba za maji) kijiji cha 

Mwezi wa 

kwanza hadi 

mwezi wa 6, 

2018 

 Upembuzi 

yakinifu wa mradi 

umeshakamilika 

na  

- 0 



Maelezo ya mradi Muda 

uliopangwa 

kwa ajili ya 

utekelezaji 

Utekelezaji 

Usanifu 
(In house) 

Kutangaza 
zabuni 
 
 

Hali ya mradi 

kisuluiga  

 

 

 

4 MAENDELEO YA UPATIKANAJI WA MAJI VIJIJINI  

Jedwali la 6: Taarifa kamili ya maendeleo 

 Idadi ya 

miradi 

iliyopangwa 

kutekelezwa 

kwa bajet 

iliyopo 

Idadi ya 

jumuiya za 

watumia maji 

zilizopangwa 

kusajiriwa 

Idadi ya 

miradi 

iliyokamilika 

Idadi ya 

jumuiya za 

watumia maji 

zilizosajiriwa 

Idadi ya 

miradi 

inayoendelea 

Projects under 

Procurement 

stage 

4 6 - 10 2 1 

 

 

5. TATHIMINI YA MAZINGIRA 

S/No ROBO YA SASA CUMMULATIVE FROM THE BEGINNING OF WSDP 

Idadi ya 
miradi 
iliyopimwa 

Idadi ya viwanja Idadi ya 
ripoti za 
ESIA  

Idadi ya 
taarifa 
Za RAP 

Idadi ya 
ripoti za 
mazingira 
yaliyofanyiwa 
ukaguzi 
(ukarabati) 

Idadi ya 
miradi 
iliyopimwa 

Idadi ya 
viwanja 

Idadi ya 
ripoti za 
EIA 

Ripoti 
za RAP  

Idadi ya ripoti za 
mazingira 
yaliyofanyiwa 
ukaguzi (ukarabati 

A B C  A B C    

1  -             7     7     7 

 

All projects screened were found to be Category C, therefore no further action taken rather 

than environmental audit. 

 

 

 

 

 



6 CHANGAMOTO ZINAZOTUKABILI KIPINDI CHA UTEKELEZAJI WA MIRADI 

(i) Ucheleweshaji wa fedha za miradi kutoka serikali kuu kwa ajili ya kulipwa wakandarasi 

ambao unasababisha kutomalizika kwa miradi kwa wakati  

(ii)  Uwezo mdogo wa kifedha wa wakandarasi ambao unasababisha Kushindwa kuendelea kwa 

miradi kikamilifu, matokeo yake miradi inashindwa kukamilika kwa wakati 

(iii) Umiliki mbovu wa mradi kwa jamii licha ya Poor project community ownership despite of 

continuous capacity building being undertaken 

(iv) Utekelezaji hafifu wa shughuli katika sekta kutokana na ukosefu wa usafiri (gari) 

(v) Ukosefu wa fedha za kutosha kwa ajili ya ukarabati wa miradi unaochangiwa na udogo wa 

bajeti 

(vi) Upungufu wa watumishi katika Idara. 

 

 

7 MAPENDEKEZO NA HITIMISHO 

 Halmashauri inapendekeza kwa serikali kuu kuiwezesha Mkalam-LGA katika programu ya 

maendeleo katika sekta ya maji ambayo itasaidia utekelezaji wa shughuli za wilaya za kisekta  

kirahisi. 

 Halmashauri ishauri serikali kuu kuleta fedha kwa wakati kwa ajili ya kufanya malipo kwa 

wakandarasi kwa kazi ambazo zinakua zimeshakamilishwa ili kuepusha utekelezwaji hafifu 

wa miradi  

 



8. APPENDICES 

Appendix I: Physical Implementation Report for the Planned Activities as by June 2016/17 

S/N Mkataba Dhumuni la mradi Mipango ya 

mwaka 

mzima 

Hali ya 

utekelezaj

i 

ilipofikia 

Jina la 

mkandarasi 

Muda wa mkataba Gharama za 

mradi (TZS) 

Kiasi 

kilicholipw

a (TSh) 

Kiasi 

kilichopo 

(TSh) 

 

Hali ya mkataba    

1. Contract 
No. 
LGA/147/2
016/2017/
W/WSDP 
II/02-LOT 
No. 01 

Kufanya utafiti wa 
maji ardhini na  
kuchimba visima virefu 
katika vijiji vya 
Nduguti, Kisuluiga, 
Matongo, Ipuli, Mkiko, 
Nkinto and Mwanga 
Villages. 

Kumalizia 
kufanya utafiti 
wa maji 
ardhini na 
kuchimba 
visima virefu 

Umekalik

a kwa  

asilimia 

100 

SHY 
BUILDERS  

8/2/17 7/6/17  175,800,900 146,581,000 0.00 Umekamilika na 

umekabidhiwa 

2. Contract 
No. 
LGA/147/2
016/2017/
W/WSDP 
II/02-LOT 
No. 02 

Kufanya utafiti wa 
maji ardhini na , 
kuchimba visima virefu 
katika vijiji vya  
Mwangeza, 
Kinampundu, 
Kinyangiri, Msingi, 
Senene, Milade and 
Mbigigi villages. 

Kuamalizia 
Kufanya utafiti 
wa maji 
ardhini na 
kuchimba 
visima virefu 

Umekalik

a kwa  

asilimia 

100 

SEBA 

CONSTRUCTI

ON & 

DRILLING LTD  

8/2/17 7/6/17  160,952,000 131,303,000 0.00 Umekamilika na 

umekabidhiwa 

3. Contract 
No. 
LGA/147/2
016/2017/
W/WSDP 
II/03-LOT 
No. 01 

Upanuzi wa 
miundombinu ya maji 
kwa ajili ya  
usambazaji wa maji 
katika kijiji cha 
Gumanga    na viungio 
(kusambaza bomba na 
viungio vyake, 
kuchimba mitaro 
yenye kina cha 
sentimeta100, upana 
wa sentimeta 80, 
kulaza bomba  ndani 
ya mitaro kama 
michoro 
inavyoonyeshwa na 
fukia mitaro kwa 

Kumalizia 

shughuli za 

upanuzi wa 

miradi 

Umekami

lika kwa 

asilimia 

80 

TATI 
ENTERPRISES  

8/2/17 7/6/17  165,566,500 49,380,000 116,186,500 
 

unaendelea 



S/N Mkataba Dhumuni la mradi Mipango ya 

mwaka 

mzima 

Hali ya 

utekelezaj

i 

ilipofikia 

Jina la 

mkandarasi 

Muda wa mkataba Gharama za 

mradi (TZS) 

Kiasi 

kilicholipw

a (TSh) 

Kiasi 

kilichopo 

(TSh) 

 

Hali ya mkataba    

ufasaha including 
anchoring every GS-
pipe laid in the valley 
and rock crossing with 
reinforced or mass 
concrete) 

4. Contract 
No. 
LGA/147/2
016/2017/
W/WSDP 
II/03-LOT 
No. 02 

Upanuzi wa mfumo wa 
usambazaji wa maji 
katika   miundombinu 
ya kijiji cha Muntamba 
(Kusambaza bomba na 
viungio vyake, 
kuchimba mitaro 
yenye kina cha 
sentimeta 100, upana 
wa sentimeta 80, 
kulaza bomba ndani 
ya mitaro kama 
ilivyoonesha kwenye 
michoro na fukia 
mitaro kwa ufasaha 
including anchoring 
every GS-pipe laid in 
the valley and rock 
crossing with 
reinforced or mass 
concrete) 

Kumalizia 

shughuli za 

upanuzi wa 

mradi 

Umekami

lika kwa 

asilimia 

95 

KAL HOLDING 
CO. LTD  

8/2/17 7/6/17  164,429,204.5
0 

98,579,000 65,850,204.50 
 

Umekamilika 

 TOTAL        666,748,604 425,843,000 182,036,705 
 

 

 

 

 

 



                               II: Hali ya fedha kwa kifupi kwa mwaka 2016/17 na 2017/2018 

                      Taarifa za fedha kwa kifupi kwa mwaka 2017/2018 hadi kufikia mwezi wa kwanza 2018 

S/N Chanzo 

cha 

mapato 

Bajeti Kiasi cha 

fedha 

kilichopo 

 

Kiasi cha fedha 

kilichopokelewa 

 Jumla ya 

kiasi cha 

fedha 

kilichopo 

Matumizi 
(Tsh) 

Fedha 

zilizobaki 

baada ya 

matumizi 
(Tsh) 

Kiasi cha 

fedha 

kwenye 

bajeti 

kilichobaki 
(TSh) 

% ya fedha 

zilizopokelewa 

kutoka 

kwenye bajeti 

% za fedha 

zilizotumika 

kama 

zilivyopokelewa  

Madeni 
(TZSh) 

1 WSDP 

Basket 

A B C  B+C D        (B+C)-D 

 

A-C C/A*100   

730,051,000.00 0.00 425,843,000  425,843,000 425,843,000 0.00 
 

304,208,000 58.3 100 182,036,705 

 

      

 

                      Taarifa za fedha kwa kifupi kwa mwaka 2017/2018 hadi kufikia mwezi wa kwanza 2018 

S/N Chanzo 

cha 

mapato 

Bajeti Kiasi cha 

fedha 

kilichopo 

Kiasi cha fedha 

kilichopokelewa 

Jumla ya 

kiasi cha 

fedha 

kilichopo 

 Matumizi Fedha 

zilizobaki 

baada ya 

matumizi 

Kiasi cha 

fedha 

kwenye 

bajeti 

kilichobaki 

% ya fedha 

zilizopokelewa 

kutoka 

kwenye bajeti  

% za fedha 

zilizotumika 

kama 

zilivyopokelewa 

E 

Madeni 

1 WSDP 

Basket 

A B C  B+C D        (B+C)-D 

 

A-C C/A*100   

723,005,000.00 
 

30,195,382.29 26,000,000.00  56,195,382.29 40,666,122.29 15,529,260.00 
 

697,005,000.00 3.6 66.6 0.00 



      

 


