
     IDARA YA MIFUGO NA UVUVI 

 
Idara ya Mifugo na Uvuvi inatekeleza shughuli zake kwa kuzingatia sera ya Uvuvi ya mwaka 
2003 na Sera ya mifugo ya mwaka 2006 ambayo inasisitiza ufugaji wa kibiashara wenye tija na 
ushindani wa kimataifa katika Uvuvi na ufugaji. Kuunga mkono wafugaji wadogo ili waweze kuwa 
wajasiriamali wazuri. Vilevile kuwa na matumizi endelevu ya rasilimali za Mifugo na Uvuvi ili 
kuwa na matumizi endelevu ya rasilimali hizo. 

 

Pia pamoja na mambo mengine ina jukumu la kuimarisha huduma za kiuchumi kwa jamii ili 
iweze kuwa na maisha bora na kufikia malengo ya MKUKUTA, Millenia na hatimaye Dira ya 
Maendeleo ya Taifa ya 2025. 
 
 
TAKWIMU ZA MIFUGO 
 

KATA  Idadi ya 

Vijiji 

Ng’ombe Mbuzi Kondoo Nguruwe Punda Mbwa Kuku 

KINYANGIRI  
 

9855 6210 2271 196 811  7965 

IGUGUNO  4797 5176 1266 115 161     542 6023 

TUMULI       3 4962 3455 1089 41 125     558 6538 

MSINGI  5815 3692 1362 25 302  4197 

KIKHONDA  5303 3438 1115 37 275  6128 

NDUGUTI  4853 2955 1904 114 157  5161 

GUMANGA  8067 3984 3128 29 219  7499 

MIGANGA  4707 1937 2040 21 186  6715 

ILUNDA  5389 3412 1689 198 132  5445 

KINAMPUNDU        3 5061 2888 2221 128 337    253 4505 

MWANGA  9695 6381 4358 583 513  8316 

NKALAKALA        3 3691 1613 1111 62 824   246 3310 

IBAGA  8310 6139 2971 297 766  5714 

MPAMBALA  9028 5758 2880 794 343  4142 

NKINTO  7446 4134 2054 319 510  7642 

MATONGO  7305 4567 1297 18 1251  4260 

MWANGEZA  20065 22247 11918 629 3480 1272 14628 

JUMLA     70 130,289 87,986 44,673 3,606 10,529 10,028 308,188 

 

 

 
     MIUNDOMBINU 

 
S/N MAJOSHO VITUO VYA 

AFYA YA 
MIFUGO 

MINADA MALAMBO MABANDA YA 
NGOZI 

MASHAMBA YA 
MIFUGO 

1 21 6 9 15 3 1 
Idadi ya Kaya za wafugaji 12,645 

 
     MALENGO YA IDARA 



 
Katika kipindi cha 2017/18 hadi 2018/19 Idara inategemea kuendelea kutoa huduma zake ikiwa 
ni pamoja na Elimu kwa wafugaji,juu ya utengaji wa maeneo ya malisho na kuyaendeleza. 
uboreshaji koosafu za mifugo pamoja na miundo mbinu ya huduma za mifugo. pia ufugaji wa 
samaki  Tiba, Kinga kwa mifugo yote pamoja na kuboresha mifugo iliyopo kama ratiba 
iliyoambatanishwa inavyoonyesha: 

 

 
 

RATIBA YA KINGA YA MAGONJWA YA MIFUGO KWA MSIMU WA MWAKA 2018 WILAYA 
YA MKALAMA. 

 

 
 

UGONJWA JANU 
ARI 

FEBRU 
ARI 

MAR 
CH 

APR 
IL 
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NI 
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AI 

AGO 
ST 

SEPTE 
MBA 

OKTO 
BA 

NOVEM 
BA 

DESEM 
BA 

MDONDO 
(NEWCASTLE) 

            



 

KICHAA CHA 
MBWA (RABIES) 

            

CHAMBAVU NA 
VIVIMBE VYA 
NGOZI (BQ & 
LUMPY SKIN) 

            

UOGESHAJI 
(DIPPING) 

            

DAWAYA 
MINYOO 

(DEWORMING) 

            

MAFUNZO NA 
MIKUTANO(TRAI 

NNING AND 
MEETINGS) 

            

 

     MAFANIKO 
  Utoaji wa Elimu na kufanya mikutano mbalimbali ambayo imechangia kuleta mahusiano 

mazuri kati ya Idara na Wananchi na ndiyo siri kubwa iliyowezesha kufanikisha malengo 
tuliyoyapanga. 

  Ushirikishwaji wa sekta binafsi katika kuandaa na kutekeleza majukumu ya Idara 
kumechangia kufanikisha malengo hayo ikiwa ni pamoja na kutoa Elimu, kutoa dawa za 
chanjo na kusaidia gharama za uendeshaji wa jumla wa huduma ya kinga ya mifugo 
ndani ya Wilaya. Wadau hao ni pamoja na Full Dimmension, Arusha Seed Co LTD, 
Alpha Vety, na TVLA. 

  Idara imefanikiwa kudhibiti magonjwa ya mifugo kwa kutoa chanjo na kuogesha mifugo 
yote ndani ya Wilaya kiasi cha kupunguza vifo vitokanavyo na magonjwa ya Kideri kwa 
Kuku, Lumpy skin, Chambavu, na Ndigana Kali(ECF) kwa asilimia 85 (85%) 

  Katika kutekeleza ratiba yetu ya mwaka 2016 imefanyika chanjo ya Mbwa na Kuku kwa 
awamu ya kwanza kama ifuatavyo 

  Serikali za vijiji zinashauriwa kutenga maeneo maalum kwa ajili ya malisho ya Mifugo ili 
kuondoa uwezekano wa kuzuka kwa migogoro kati ya wakulima na wafugaji katika 
maeneo yao na kuheshimu maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya huduma za Mifugo mfano 
minada, majosho, mapalio, malambo, vituo vya huduma za Mifugo na maeneo ya vibanio 
(crush) kwa ajili ya kutolea chanjo ya mifugo. 

 

Kuendelea na juhudi za makusudi kuelimisha wafugaji juu ya umuhimu wa kukinga 
Mifugo yao dhidi ya magonjwa hatari ya kuambukiza na kutoa kinga kwa njia ya 
kuogesha mifugo. 

 

Idara kutengewa na kupewa 15% ya mapato yatokanayo na mapato ya Mifugo/Uvuvi 
 

Kutengewa bajeti ya Idara ya Mifugo kama Idara ya kiuchumi tuliyoiomba kwa ajili ya 
kufanikisha utoaji huduma mbalimbali kwa wafugaji. 

Kupatiwa vitendea kazi na madawa ili kufanikisha utoaji wa huduma kwa wafugaji. 

Kuendelea kuhamasisha wananchi kutoa michango kwa ajili ya ukarabati wa miundo 
mbinu ya mifugo katika maeneo yao. 

 

UFUMBUZI 
 

Serikali za Vijiji kutokuzingatia mgawanyo wa matumizi bora ya ardhi kwa kutenga 
maeneo ya kilimo, ufugaji makazi na huduma mbalimbali za jamii. 

 

Mwamko mdogo wa wafugaji juu ya kukinga Mifugo yao kwa njia ya chanjo na uogeshaji. 



Idara kutopewa 15% ya mapato yatokanayo na mapato ya Mifugo na Uvuvi ambayo 
husababisha kutokuwepo kwa uendelevu wa sekta hii. 

 

Idara ikiwemo ununuzi wa madawa mbalimbali na vifaa vya kufanyia kazi. 

Kutokupewa bajeti tunayoiomba kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 

Uhaba wa vitendea kazi kwa wataalam katika kusimamia na kutekeleza majukumu ya 
Idara kama vile usafiri. 

 

Mwamko mdogo wa wananchi katika kuchangia ukarabati wa miundo mbinu ya mifugo 
katika maeneo yao. 

 

CHANGAMOTO 
 

o S/N o AINA YA 
CHANJO 

o MIFUGO o LENGO o CHANJWA o % YA 
UTEKEL 

o 1 o LSD o Ng’ombe o 126434 o - o 0 

o 2 o PPR o Mbuzi o 104335 o - o 0 

  o Kondoo o 47720 o - o 0 

o 3 o Newcasttle o Kuku o 303402 o 233620 o 77 

o 4 o Rabbies o Mbwa o 9529 o 2365 o 25 

 


