

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
BARAZA LA SANAA LA TAIFA  
[BASATA]**



Sheria Na. 23 ya Mwaka 1984 na Kanuni za BASATA No 322 za mwaka 2005)  
Sheria kifungu cha 4 (1) – Kifungu cha 15 (1) (d-c) na 17 (1-3)  
kanuni 28 – (1) na (2) (a) – (c)  
(Usajili wa watu binafsi/vikundi/vyama, AZISE za Sanaa)

**FOMU YA MAOMBI YA USAJILI WA UKUMBI ILI  
KUENDESHA SHUGHULI ZA SANAA/BURUDANI  
TANZANIA BARA**

1. Jina la ukumbi .....
2. (a) Anuani kamili; S.L.P.....  
Simu..... Nukushi.....  
Barua pepe.....  
  
(b) Mahali ulipo ukumbi
  - (i) Namba ya nyumba/ukumbi.....
  - (ii) Mtaa / Kijiji.....
  - (iii) Kata .....
  - (iv) Tarafa.....
  - (v) Wilaya.....
  - (vi) Mkoa.....

3. Ulisajiliwa/Haukusajiliwa kabla (kama Ulisajiliwa taja mamlaka na namba ya kusajiliwa).....  
.....  
.....

4. Maelezo ya mmiliki wa Ukumbi  
(a) AZISE/Shirika la Umma/Kampuni/Mtu binafsi au.....  
(b) Jina la mmiliki.....  
.....

5. Sifa za ukumbi kusajiliwa / ambatisha picha 2 za ukumbi zikionyesha ndani na nje.  
(a) .....  
(b) .....  
(c) .....  
(d) .....  
(e) .....

6. Daraja la ukumbi unaosajiliwa (Tazama maelezo muhimu 4.0)

A  B  C

7. Ukubwa wa ukumbi unaosajiliwa (Tazama Maelezo Muhimu 5.0)

A  B  C  D

8. Tarehe ya ukumbi kuanza kazi.....

9. Orodhisha wanaotoa huduma katika ukumbi kulingana na nafasi zao; k.m. meneja, fundi taa, sauti, jukwaa, walinzi, wahudumu n.k.  
a. ....  
b. ....  
c. ....  
d. ....  
e. ....  
f. ....

10. Mapato kwa mwezi (wastani) ni Tshs.....

11. Jina kamili la mwombaji.....  
.....  
Cheo.....  
Sahihi muhuri.....Tarehe.....

12. Kwa ajili ya matumizi ya ofisi tu:

**(a) OFISI YA AFISA MTENDAJI: Mtaa/ Kijiji**

Ninathibitisha kwamba mwombaji namfahamu na ana ukumbi uitwao

.....katika eneo langu.

Jina la Afisa.....

Cheo.....

Sahihi na Muhuri wa Ofisi..... Tarehe.....

**(e) OFISI YA UTAMADUNI (MKOA/WILAYA/JIJI/MANISPAA)**

Ninathibitisha kwamba maelezo yaliyotolewa na mwombaji ni sawa/siyo sawa  
kwa hiyo mwombaji asajiliwe/asisajiliwe

Jina la Afisa.....

Cheo.....

Sahihi na Muhuri wa Ofisi ..... Tarehe.....

**(f) OFISI YA BASATA**

**IDHINI** imetolewa/haikutolewa kwa sababu zifuatazo.....

.....

Sahihi na muhuri wa Msajili..... Tarehe.....

## **MAELEZO MUHIMU**

### **1.0 KAZI ZA SANAA**

Katika Sheria iliyounda BASATA, isipokuwa maelezo yakihitaji tafsiri nyinginezo, “kazi ya Sanaa” maana yake ni hii ifuatayo hapa chini, bila ya kujali thamani ya Sanaa yenyewe.

#### **(a) Sanaa na ufundi ambao unajumuisha:**

- (i) Picha za rangi, michoro ya kwenye metali, herufi za mambo ya kupigia chapa, utengenezaji wa zana za mbao (Marimba) ukeketaji wa chapa;
  - (ii) Ramani na vipimo na vielelezo;
  - (iii) Kazi za Uchoraji;
  - (iv) Picha ambazo hazikutengenezwa kwenye mashine ya picha za filamu;
  - (v) Kazi za usanifu – ujenzi kama vile majengo na mitambo;
  - (vi) Kazi za sanaa za ufundi wa binadamu, ambao ni pamoja na zana zilizotariziwa, vitu vilivyotengenezwa kwa mikono na sanaa za viwandani;
- (b) Muziki ambao unaweza kuwa wa kuimba, wa ala, uliorekodiwa au utunzi wa muziki ulioandikwa ambao ni pamoja na bendi za jazz, muziki wa taarab, kwaya muziki wa gwaride, muziki wa mapokeo, muziki unaoambatana na nyimbo za maigizo, kucheza ngoma utunzi wa drama inayoambatana na muziki unaoimbwa na uandishi wa tamthiliya.
- (c) Michezo ya jukwaa na drama, ikijumuisha ufundi na mitindo ya jukwaa, mitindo ya kuvaa mapambo ya kujibadilisha umbo na vifaa vingine vya ziada, ngoma na ufundi wa kucheza, kimya, matumizi ya vielelezo vya kuonekana na huusika vichekesho vya pamoja na sarakasi.

### **2.0 UUNDAJI WA UANACHAMA WA FANI HUSIKA**

Baraza linasisitiza umuhimu wa kuundwa kwa vyama, aidha kujiunga na vyama vya fani husika.

### **3.0 SHERIA YA “HAKIMILIKI” COPYRIGHT LAW**

Shughuli zote zinazohusu biashara ya kazi za sanaa ni lazima zitendwe kihalali kwa mujibu wa Sheria ya Hakimiliki Na. 7 (1999) ya Tanzania.

### **4.0 MADARAJA YA KUMBI**

- (a) Daraja A – Kumbi ambazo sauti haisikiki nje.
- (b) Daraja B – Kumbi zisizozuia sauti kutoka nje lakini maalumu kwa maonyesho ya Sanaa / Burudani.
- (c) Daraja C – Kumbi zisizozuia sauti kutoka nje lakini zimejengwa karibu na huduma maalum kama hospital, shule na sehemu za ibada.

Maeneo mengine yanayotumika kwa maonyesho ya Sanaa /Burudani yataorodheshwa na kutambuliwa.

### **5.0 UKUBWA WA UKUMBI**

- (a) Ukubwa A – Idadi ya kukaa isiyozidi watu 350.
- (b) Ukubwa B – watu 351 – 550.
- (c) Ukubwa C – watu 551 – 750.
- (d) Ukubwa D – zaidi ya watu 750 na kuendelea.

### **6.0 SIFA ZA UKUMBI**

- (a) Kuwepo na milango ya kutosha ya kuingilia na kutokea na iwe inayofunguka kwa nje.
- (b) Uwe na vyoo nadhifu kwa wanawake na wanaume.
- (c) Uwe na miundombinu kwa walemavu.
- (d) Uwe na vifaa vya kuzimia moto.
- (e) Uwe na maegesho ya vyombo vya usafiri.
- (f) Kuwepo na mazingira ya kiulinzi.